มวยเด็ดน่าลงทุน » ‘บ้านหัวนาคำ’โกย3แชมป์ประกวดไหว้ครู-ทักษะมวยไทย

‘บ้านหัวนาคำ’โกย3แชมป์ประกวดไหว้ครู-ทักษะมวยไทย

4 กรกฎาคม 2017
45   0

 

ร.ร.บ้านหัวนาคำ จ.ชัยภูมิ แรงไม่หยุดโกยแชมป์ถ้วยที่ 3

จากประกวดไหว้ครู-ทักษะมวยไทย รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี ชาย รับเงิน 25,000 บาท ขณะที่คีตะมวยไทยรุ่น 18 ปี แชมป์ตกเป็นของโรงเรียนปราจีนกัลยาณี รับเงินรางวัล 40,000 บาท ในมหกรรมประกวดศิลปะมวยไทย ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 20 ประจำปี 2560

การแข่งขันมหกรรมการประกวดศิลปะมวยไทย ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 20

ประจำปี 2560 ชิงเงินรางวัลรวมกว่า 2 ล้านบาท เมื่อวันที่ 1 ก.ค. ที่ผ่านมา วันที่สี่ของการชิงชัย ที่ห้างเซ็นทรัลฯ เวสต์เกต มีทีมเข้าร่วมทั้งหมด 115 ทีม จำนวนนักกีฬาผู้ฝึกสอนและเจ้าหน้าที่กว่า 1,000 คน ไฮไลท์สำคัญในวันนี้อยู่ที่ รอบชิงชนะเลิศ การประกวดคีตะมวยไทย รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี โดย 5 ทีมที่ผ่านมาถึงรอบนี้ ได้แก่ ศูนย์อนุรักษ์ศิลปะมวยไทยจังหวัดปราจีนบุรี, ชัยยะมงคล ศูนย์ฝึกและอบรมเด็กและเยาวชนเขต 7 จังหวัด เชียงใหม่, โรงเรียนปราจีนกัลยาณี สำนักเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 7 จังหวัดปราจีนบุรี, สนามชัยเขต โรงเรียนสนามชัยเขต สำนักเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 6 จังหวัดฉะเชิงเทรา และลูกพ่อขุนผาเมือง โรงเรียนผาเมืองวิทยาคม สำนักเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 40 จังหวัดเพชรบูรณ์

 

 

ผลปรากฏว่า แชมป์ตกเป็นของโรงเรียนปราจีนกัลยาณี

สำนักเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 7 จังหวัดปราจีนบุรี รับถ้วยรางวัลพร้อมเงิน 40,000 บาท อันดับ 2 สนามชัยเขต โรงเรียนสนามชัยเขต สำนักเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 6 จังหวัดฉะเชิงเทรา รับเงินรางวัล 25,000 บาท อันดับ 3 ศูนย์อนุรักษ์ศิลปะมวยไทยจังหวัดปราจีนบุรี รับเงินรางวัล 20,000 บาท และรางวัลชมเชยมี 2 รางวัล ลูกพ่อขุนผาเมือง โรงเรียนผาเมืองวิทยาคม สำนักเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 40 จังหวัดเพชรบูรณ์ กับ ชัยยะมงคล ศูนย์ฝึกและอบรมเด็กและเยาวชนเขต 7 จังหวัดเชียงใหม่ รับเงินรางวัล 12,000 บาท

ต่อด้วย รอบชิงชนะเลิศ การประกวดไหว้ครู-ทักษะมวยไทย รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี

ชายคู่ ปรากฏว่า ชนะเลิศได้แก่ โรงเรียนบ้านหัวนาคำ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 1 ที่มี “เจ้าริว” เทวรินทร์ ภาวะกา กับ “เจ้าแม็ก” จีรวัตร ยอสูงเนิน นักกีฬาวัย 15 ปี ที่เคยได้รองแชมป์เมื่อปีที่แล้ว ในปีนี้สามารถโชว์ลีลาศิลปะแม่ไม้มวยไทยได้อย่างยอดเยี่ยมชนะใจกรรมการ คว้าถ้วยรางวัลพร้อมเงินสนับสนุน 25,000 บาท อันดับ 2 โรงเรียนโพธิ์ทอง “จินดามณี” สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 5 จังหวัดอ่างทอง ที่มี นพดล เพ็ชรัตน์ กับ จีรศักดิ์ กาญชำนาญ รับเงินรางวัล 20,000 บาท อันดับ 3 โรงเรียนหนองเสือ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอ่างทอง (บุรินทร์ พิมสอน, ไตรรัตน์ ยวงเนิน) และรางวัลชมเชย โรงเรียนแชแลพิทยานุสรณ์ จังหวัดอุดรธานี (อนุศิษย์ สรวงศิริ, ยศกร ศรีบาล) กับ โรงเรียนโสภณศิริราษฎร์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 8 จังหวัดราชบุรี (อนุสรณ์ หมื่นเนียม, อภิรัตน์ ขันทอง) รับเงินรางวัล 7,000 บาท

หลังการแข่งขัน นายวีรศักดิ์ อุ่นศิริ หัวหน้าผู้ฝึกสอนโรงเรียนบ้านหัวนาคำ เปิดเผยว่า

ไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะประสบความสำเร็จคว้าแชมป์มาได้ทั้ง 3 รายการเช่นนี้ ก่อนเดินทางมาแข่งขันนักกีฬาทุกคนฟิตซ้อมร่วมกันมาหนักมากกว่า 3 เดือน เพื่อแก้ไขข้อบกพร่องต่างๆ ให้ดี ส่วนตัวหวังว่าได้แชมป์ในรุ่น 12 ปีหญิงคู่และชายคู่ก็พอใจแล้ว แต่ในประเภทไหว้ครู-ทักษะมวยไทยรุ่น 18 ปี เมื่อปีที่แล้วเราได้แค่อันดับ 2 มา ดังนั้นในปีนี้จึงได้เตรียมตัวมาค่อนข้างหนักก่อนจะประสบความสำเร็จเช่นนี้ ต้องขอยกความดีความชอบให้กับนักกีฬาทุกคนที่ทุ่มเทตั้งใจฟิตซ้อมกันอย่างเต็มที่ ซึ่งโรงเรียนของเราเป็นโรงเรียนเล็กๆ ไม่ใหญ่โตเท่าไหร่นัก ดังนั้นความพร้อมในด้านต่างๆ จึงไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่ แต่สิ่งที่ตัวเองภาคภูมิใจก็คือ ความอดทนและตั้งใจจริงของนักกีฬาทุกคน เพราะหลายคนมาจากลูกชาวนาฐานะยากจน และทุกคนอยากนำความสำเร็จในรายการนี้เป็นใบเบิกทางไปศึกษาต่อที่สูงขึ้น จากนี้ไปเรายังมีความหวังลุ้นแชมป์ในประเภทคีตะมวยไทยรุ่น 12 ปีอีก จึงอยากให้ทุกคนติดตามเชียร์และให้กำลังใจกันด้วย

 ส่วนผลการแข่งขันประเภทอื่นมีดังนี้ การประกวดคีตะมวยไทย

รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี มีทีมเข้าร่วมทั้งหมด 15 ทีม ผล 5 ทีมที่ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ ประกอบด้วย 1.โรงเรียนบ้านวัดโพรง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพิษณุโลก เขต 2, 2.โรงเรียนราษฎร์บำรุง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 1, 3.โรงเรียนบ้านหนองลุมพุก สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 1, 4.โรงเรียนบ้านห้วยยาง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษา เขต 2 และ 5.โรงเรียนบ้านหัวนาคำ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 1

ปิดท้ายการประกวดไหว้ครู-ทักษะมวยไทย รุ่นทั่วไป (ชายคู่)

มีทั้งหมด 20 ทีม ผล 5 ทีมผ่านเข้าสู่รอบชิงฯ ได้แก่ 1.โรงเรียนวัดสามประชุม 2.ชัยยะมงคล ศูนย์ฝึกและอบรมเด็กและเยาวชน เขต 7 จังหวัดเชียงใหม่ 3.สถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตเพชรบูรณ์ 4.โรงเรียนวัดเทพคันธาราม สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพระนครศรีอยุธยา เขต 1 และ 5.สถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตอ่างทอง สำหรับการแข่งขันในวันที่ 2 ก.ค. นี้ เป็นวันสุดท้าย รอบชิงชนะเลิศ เริ่มตั้งแต่เวลา 13.00 น. ได้แก่ การประกวดคีตะมวยไทย รุ่นทั่วไป, การประกวดไหว้ครู-ทักษะมวยไทย รุ่นทั่วไป (ชายคู่) และการประกวดคีตะมวยไทย รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ณ ห้องเวสต์เกตฮอลล์ชั้น 4 ห้างเซ็นทรัลฯ เวสต์เกต

Please Enter Your Facebook App ID. Required for FB Comments. Click here for FB Comments Settings page

Related posts: